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HOTUBA YA MGENI RASMI MHE. KASSIM MAJALIWA MAJALIWA (MB) 
WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA 

UFUNGUZI WA MKUTANO WA MWAKA WA WADAU WA LISHE, 
SEPTEMBA 10, 2019  

 

Mheshimiwa Jenista Mhagama (Mb), Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, 

Sera, Bunge, Kazi, Vijana, Ajira na wenye Ulemavu, 

Mheshimiwa Ummy Mwalimu (Mb), Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 

Jinsia, Wazee na Watoto, 

Mheshimiwa Suleiman Jafo (Mb), Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais – TAMISEMI.  

Mheshimiwa Prof. Joyce Ndalichako (Mb), Waziri wa Elimu, Sayansi, Teknolojia 

na Mafunzo ya Ufundi,  

Mheshimiwa Dkt. Philip Mpango (Mb), Waziri wa Fedha na Mipango. 

Mheshimiwa Japhet Hasunga (Mb), Waziri wa Kilimo,  

Mheshimiwa Luhaga Mpina (Mb), Waziri wa Mifugo na Uvuvi,  

Mheshimiwa Innocent Bashungwa (Mb), Waziri wa Viwanda, Biashara na 

Uwezeshaji, 

Mheshimiwa Prof. Makame Mbarawa (Mb), Waziri wa Maji na Umwagiliaji. 

Mheshimiwa Doto Biteko (Mb), Waziri wa Madini, 

Waheshimiwa Manaibu Waziri na Makatibu Wakuu,  

Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma Dkt. Bilinith Mahenge; pamoja na 

viongozi wengine wa ngazi za Mkoa na Halmashauri mliopo,  

Waheshimiwa Wabunge na viongozi wa Vyama vya Siasa,  

Waheshimiwa Mabalozi wanaoziwakilisha nchi mbalimbali,  

Ndugu Viongozi waandamizi wa Idara, Taasisi, Wakala za Serikali, Wakuu wa 

Vyuo vya Elimu ya Juu,   

Wawakilishi wa Mashirika ya Kimataifa, Wadau wa Maendeleo na Asasi za 

Kiraia,  
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Ndugu Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania,  

Ndugu Wageni Waalikwa, Waandishi wa habari na wadau wote wa Lishe,  

Mabibi na Mabwana. 
 
 
Habari za asubuhi 

Kwa mara nyingine tena nina furaha kubwa sana kujumuika na wadau wa lishe 

siku hii ya leo. Hii ni mara yangu ya tatu kuhudhuria mkutano wa mwaka wa 

wadau wa lishe nchini na hivyo nahisi kuwa mwanafamilia wa wadau 

waliohamasika katika masuala ya lishe. Awali ya yote napenda kumshukuru 

Mungu kwa kutuwezesha kukutana tena hapa Jijini Dodoma, kwa ajili ya 

kupitia, kujadili na kubadilishana uzoefu kuhusu masuala ya lishe.  

 

Mabibi na Mabwana 

Niwapongeze Mawaziri, Manaibu Waziri na Makatibu Wakuu wa Wizara 

mbalimbali mlioweza kushiriki katika mkutano huu muhimu. Kuwepo kwenu 

mahali hapa kunadhihirisha umuhimu wa mchango wa sekta mbalimbali 

mnazozisimamia katika kuboresha hali ya lishe nchini.   

 

Pia niwashukuru wadau wote wa maendeleo kutoka ndani na nje ya nchi, 

viongozi wa ngazi mbalimbali za Serikali, viongozi wa asasi za kiraia, viongozi 

wa madhehebu ya dini na wageni wote mliojitokeza kushiriki katika mkutano 

huu. Aidha, niwapongeze kamati nzima ya maandalizi chini ya uratibu wa ofisi 

yangu, kwa mara nyingine kufanikisha maandalizi ya mkutano huu na kuweza 

kuwaleta wadau wote pamoja.  

Mabibi na Mabwana 

Mkutano huu wa mwaka ni wa muhimu sana kwani unatuwezesha kujitathmini 

sisi wenyewe kama watekelezaji wakuu wa masuala ya lishe na kuona ni kwa 
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kiasi gani tumepiga hatua katika kufikia malengo tuliyojiwekea. Ninafahamu 

kuwa mwaka jana mliweka maazimio mbalimbali ya kuboresha utekelezaji wa 

mipango ya lishe. Huu ni wakati wa kutathmini utekelezaji wa maazimio hayo 

na kuweka mikakati kwa ajili ya kutekeleza yale ambayo tumeshindwa 

kukamilisha katika kipindi cha mwaka mmoja. Ninafahamu kuwa, tathmini ya 

baadhi ya mikakati ya kutekeleza Mpango Jumuishi wa Taifa wa Lishe zimeanza 

kufanyika ikiwa ni pamoja na Mkutano wa Tathmini ya Mikataba ya Lishe 

uliofanyika mwezi Agosti,2019. Tathmini hizo ni muhimu kwani zinajenga 

msingi imara wa utekelezaji na tathmini ya Mpango wa Taifa wa Lishe. Pamoja 

na tathmini hizo, Mkutano huu unatoa fursa kwa wadau wote wa lishe kukutana 

kwa pamoja na kutathmini utekelezaji katika afua zote za lishe tulizojipangia 

kufanya katika Mpango. 

 

Naomba tutambue kuwa mkutano huu ni muhimu kwa kuwa, kuweka mipango 

bila kufanya ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji  ni sawa na kazi bure. Ni 

lazima mara kwa mara tuwe na uwezo wa kuona yale tuliyopanga kutekeleza 

yamefanyika pamoja na kuchukua hatua kutatua changamoto zilizojitokeza. Ni 

matumaini yangu kuwa wote mtashiriki kikamilifu kikikamilifu kwa kutoa 

michango na maoni mbalimbali yatakayosaidia kuboresha hali ya lishe nchini. 

 

Mabibi na Mabwana 

Utapiamlo ni miongoni mwa vikwazo vya  kutimiza dhamira ya Serikali ya 

awamu ya tano ya kujenga uchumi wa viwanda ambao utawezesha Taifa letu 

kufikia uchumi wa kati ifikapo mwaka 2025. Bila kuwa na lishe bora na afya 

njema, vinavyosaidia kuongeza uwezo wa kuelewa na ubunifu ili kuhimili 

ushindani hatutafika kwa wakati kwenye uchumi wa kati na wa viwanda 

tunaoutaka. Na ndio maana hata Mpango wa Maendeleo wa Taifa wa Miaka 
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Mitano 2016/2017- 2020/2021 umeainisha lishe kama moja ya maeneo ya 

kimkakati katika kufika malengo ya nchi. 

 

Mabibi na Mabwana 

Nimefurahi kufahamu kuwa, ajenda kubwa ya mkutano wa mwaka huu ni 

kupokea na kujadili Matokeo ya Taarifa ya Mapitio ya Kati ya Utekelezaji wa 

Mpango Jumuishi wa Taifa wa Lishe. Agenda hii ni muhimu sana kwani ni 

kipimo kitakachotuwezesha kujua iwapo jitihada zetu zinazaa matunda 

tunayokusudia.  

 

Nikiri kuwa, nimefarijika kuona tumeweza kupiga hatua katika kupunguza 

kiwango cha udumavu kwa watoto wenye umri chini ya miaka mitano; na 

kiwango cha upungufu wa damu kwa wanawake walio katika umri wa kuzaa 

(miaka 15 - 49). Kwenye hili hatuna budi kujipongeza. Hii inaonesha kuwa upo 

uwezekano wa kufikia malengo tuliyojiwekea kwenye Mpango Jumuishi wa 

Taifa wa Lishe iwapo tutaongeza juhudi.  

 

Mabibi na Mabwana 

Pamoja na tafiti kuonesha kwamba tumepunguza viwango vya udumavu na 

upungufu wa damu bado viwango vyake havikubaliki kimataifa. Vilevile, tuna 

viwango vya utapiamlo ambavyo vimezidi kuongezeka na havikubaliki 

kimataifa ikiwemo uzito uliozidi kwa wanawake wenye umri wa kuzaa. Hii ni 

hatari kubwa kwa nchi yetu inayokabiliwa na aina nyingine za upiamlo 

unaosababishwa na lishe duni kama vile udumavu,utapiamlo mkali na wa kadiri 

ambapo athari zake ni kubwa katika ukuaji wa watoto wetu wenye umri wa 

chini ya miaka mitano. Hali hii ni ishara kwamba tunatakiwa kuongeza juhudi 
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katika kupambana na aina zote za utapiamlo ili kufikia viwango 

vinavyokubalika kimataifa.  

 

Ni muhimu kuwa na uwiano katika afua tunazopanga kwa kuangalia aina zote 

za utapiamlo na makundi yote yaani wanawake, watoto wadogo na wachanga, 

wazee, vijana na wanaume. Kwa matokeo haya, ipo haja ya kila mdau wa lishe 

kuchukua hatua za makusudi kuhakikisha tatizo la uzito uliozidi kiasi na vifo 

vya watoto vinavyochangiwa na utapiamlo mkali na kadiri vinapungua katika 

jamii yetu. Matokeo ya tafiti hii na nyingine zitupe chachu ya kutafuta suluhisho 

la kukabiliana na changamoto za utapiamlo huo nchini ili tunapokuja kufanya 

tathmini ya mwisho tuone mabadiliko chanya katika eneo hili. Ni matumaini 

yangu kuwa katika hizi siku mbili ambazo mtakuwa mnajadili ripoti hii mtaona 

namna mtakavyoyatumia matokeo hayo katika kuweka mikakati thabiti na 

inayotekelezeka na hivyo kusaidia nchi kuboresha hali ya lishe. 

 

Mabibi na Mabwana 

Matokeo mazuri ya hali ya lishe yatapatikana kwa kufanya kazi kwa ushirikiano 

kupitia sekta zetu na miradi tunayoitekeleza. Pamoja na kuwa kuna sababu 

nyingi za msingi zinazochangia hali duni ya lishe, ni ukweli usiofichika kuwa, ili 

kupata matokeo bora ya hali ya lishe nchini, ni lazima tuhakikishe tunafanya 

kazi kwa pamoja kupambana na sababu hizo. Lishe ni suala mtambuka, hivyo 

hatuna budi kuendelea kushirikiana katika utekelezaji wa mikakati tunayopanga 

kama taifa ili kuleta matokeo bora kwa wananchi tunaowatumikia.  

 

Mpango Jumuishi wa Lishe wa Miaka Mitano umeainisha majukumu ya kila 

mdau katika utekelezaji. Ni vizuri kujiuliza, ni kwa kiasi gani sisi sote katika 

maeneo yetu tumeshiriki katika kutekeleza yale yalioainishwa katika Mpango 
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huo ili kuchangia uboreshaji wa hali ya lishe nchini. Majibu tutakayopata 

yatumike kuimarisha michango yetu katika mikakati tuliyonayo hususan 

maeneo ambayo ripoti imeonyesha hatufanyi vizuri. 

 

Mabibi na Mabwana 

Ni vyema kujua eneo la lishe lina fursa nyingi ambazo iwapo kila mmoja wetu 

atazitumia kikamilifu Taifa letu litanufaika. Sehemu kubwa ya manufaa hayo ni 

pamoja na sekta za uzalishaji pamoja na uwezo wa kuongeza virutubisho kwa 

kutumia viwanda ndani ya nchi. Ni matumaini yangu kuwa, fursa hii  ya 

mkutano itatumiwa kujifunza, kujenga uelewa wa pamoja na kuonesha mikakati  

na mbinu mbalimbali zinazoweza kutumika nchini kuboresha hali ya lishe kwa 

Watanzania. Baada ya kujitosheleza, fursa kwa majirani zetu zitumike kikamilifu 

kuimarisha hali ya lishe katika kanda na Afrika kwa ujumla. 

 

Mabibi na Mabwana 

Tafiti ni moja ya maeneo muhimu tunayoweza kutumia kutatua matatizo ya 

lishe kwenye mazingira yetu. Nizikumbushe Taasisi zinazojihusisha na tafiti 

ikiwa ni pamoja na Taasisi za Serikali na zile za binafsi kuibua zinazosaidia 

kutoa majibu na mapendekezo ya kutatua matatizo ya lishe yanayoikabili jamii 

yetu. Taasisi ya Chakula na Lishe Tanzania iendelee kuweka mazingira mazuri 

ya kuhamasisha uendeshaji wa tafiti za lishe na kulishauri Taifa juu ya lishe bora 

kama ilivyoainishwa katika Sheria iliyoanzisha Taasisi  hiyo ya mwaka 1973 . 

 

Aidha, tukumbuke kuwa mipango yoyote tunayojiwekea haiwezi kuleta 

matokeo chanya bila kuitengenezea mikakati thabiti ya utekelezaji ikiwa ni 

pamoja na kutenga rasilimali za kutosha. Ni matumaini yangu kuwa kundi hili 

kubwa la wataalam kutoka sekta mbalimbali litajadili mbinu na kuibua mikakati 
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itakayoweza kutumika katika kupunguza tatizo la utapiamlo ikiwa ni pamoja na 

kuainisha rasilimali zinazohitajika, mbinu za kuongeza mchango wa wadau na 

kutumia rasilimali tulizonazo kwa ufanisi. 

 

Mabibi na Mabwana 

Serikali ya Awamu ya Tano inayoongozwa na Mheshimiwa Dkt. John Pombe 

Joseph Magufuli, Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua kuwa 

utekelezaji wa shughuli za lishe unahitaji mazingira wezeshi ili kufanikiwa. Kwa 

kutambua umuhimu huo, napenda niwahakikishie kwamba, Serikali itaendelea 

kuweka mikakati ya kisera itakayowezesha kukabiliana na aina zote za 

utapiamlo ili kuhakikisha kuwa Taifa letu linakuwa miongoni mwa nchi 

zinazofanya vizuri katika eneo la lishe katika bara la Afrika na dunia kwa 

ujumla.  Hii itawezekana kwa kudumisha utawala bora kwenye masuala ya 

lishe, kuongeza ushiriki na uwajibikaji wa sekta mtambuka pamoja na 

kuhakikisha tunafuatilia kwa kina utekelezaji wa mipango na ukusanyaji wa 

rasilimali kwa ajili ya lishe. 

 

Aidha, Serikali kwa kushirikiana na wadau itaendelea kutoa kipaumbele kwa 

maeneo ambayo yameathirika zaidi na  ambayo yanatekeleza  miradi inayolenga 

kupunguza udumavu kwa watoto; matatizo ya upungufu wa vitamin na madini; 

kuimarisha matibabu ya utapiamlo mkali na wa kadiri; kupunguza tatizo la 

uzito uliokithiri na viriba tumbo na tatizo la upungufu wa damu kwa wanawake 

na watoto ili kuhakikisha kuwa miradi hiyo inaleta matokeo chanya katika 

maeneo hayo. 

 

Mabibi na Mabwana 
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Rai yangu kwenu nyote, ni kuhakikisha kuwa kila mmoja kwa nafasi yake 

anaunga mkono jitahada za Serikali katika kutokomeza utapiamlo. Natoa wito 

kwa Watendaji Wakuu wote katika wizara, idara, wakala na taasisi za Serikali 

lakini pia wadau wa maendeleo, asasi za kijamii kuhakikisha mnaweka malengo 

ya lishe katika mipango yenu ya kila mwaka; na kuendelea kutenga fedha kwa 

ajili ya utekelezaji wa Mpango Jumuishi wa Taifa wa Lishe. 

 

Napenda kuchukua fursa hii kuwasihi sana wadau wote wa Lishe mlioshiriki na 

wale ambao hawajashiriki kwenye Mkutano huu kutumia mapendekezo 

yalioainishwa katika Ripoti hii kupanga mipanfo yenu kuanzia mwaka 2019/20 

hadi 2020/21 kwa kutoa kipaumbele katika maeneo ambayo bado hatufanyi 

vizuri. Aidha, viongozi wa ngazi za Mikoa na Halmashauri zote nchini 

wahakikishe afua zilizoainishwa katika Mpango Jumuishi wa Taifa wa Lishe 

zinajumuishwa katika mipango na bajeti za kila mwaka sambamba na kutoa 

fedha zilizopangwa kwa ajili ya utekelezaji.  

 

Mabibi na Mabwana 

Kabla ya kuhitimisha hotuba yangu nitumie fursa hii kuwashukuru wadau wa 

maendeleo nchini kwa kutuunga mkono katika kuwezesha uendeshaji wa 

mkutano huu. Serikali inathamini michango yenu na kuomba kuendelea 

kupanua wigo katika masuala mbalimbali ya lishe ili kutimiza malengo 

tuliojiwekea. Mwisho nizidi kusisitiza kuwa maazimio mtakayokubaliana katika 

mkutano huu yazingatiwe na kila mmoja wetu ili kuupa tija mkutano huu. 

 

Kwa maneno hayo sasa napenda kutamka rasmi kuwa; Mkutano wa Sita wa 

Wadau Kutathmini Utekelezaji wa Masuala ya Lishe nchini umefunguliwa. 

Nawatakieni nyote mkutano wenye tija. 
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Mungu Ibariki Tanzania, Mungu Ibariki Afrika. 

 

Ahsanteni kwa kunisikiliza 

 

 

 

 

 

 

 

 

 


